Blog

Giáo Viên Có Được Đi Du Lịch Nước Ngoài Không?

Du lịch nước ngoài là một hoạt động ngày càng phổ biến trong xã hội hiện đại. Giáo viên cũng như bao người khác, đều có nhu cầu được khám phá thế giới, trải nghiệm những nền văn hóa mới và mở rộng tầm nhìn của bản thân. Tuy nhiên, nhiều giáo viên băn khoăn liệu mình có được đi du lịch nước ngoài hay không, bởi đặc thù công việc và những quy định liên quan.

Giáo Viên Có Được Đi Du Lịch Nước Ngoài Không?

5 lý do tại sao đi du lịch nước ngoài là quan trọng đối với người trẻ | VOV.VN

Về việc giáo viên đi du lịch nước ngoài, hiện tại không có quy định cấm trong luật pháp Việt Nam. Tuy nhiên, giáo viên cần lưu ý một số điều sau:

1. Xin phép cơ quan chủ quản:

  • Giáo viên là đảng viên: Bắt buộc phải xin phép theo quy định tại điểm d khoản 1 Điều 34 Quy định 69-QĐ/TW năm 2022.
  • Giáo viên không là đảng viên: Không bắt buộc phải xin phép theo quy định của pháp luật. Tuy nhiên, nên báo cáo với ban giám hiệu nhà trường để được nắm thông tin và có sự sắp xếp công việc phù hợp.

2. Đảm bảo hoàn thành tốt công việc:

  • Giáo viên cần hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao trước khi đi du lịch nước ngoài.
  • Sắp xếp công việc hợp lý để không ảnh hưởng đến việc giảng dạy và các hoạt động khác của nhà trường.

3. Sử dụng thời gian nghỉ phép hợp lý:

  • Giáo viên chỉ nên đi du lịch nước ngoài trong thời gian nghỉ phép được hưởng lương hoặc nghỉ không hưởng lương.
  • Không nên đi du lịch nước ngoài vào thời điểm đang diễn ra năm học, trừ trường hợp có lý do đặc biệt và được phép của cơ quan chủ quản.

4. Lưu ý các quy định về xuất cảnh:

Giáo viên nước ngoài dạy ở trường phổ thông VN cần điều kiện gì?

  • Giáo viên cần chuẩn bị đầy đủ các giấy tờ cần thiết để xuất cảnh, bao gồm hộ chiếu, visa (nếu có), vé máy bay, giấy tờ chứng minh tài chính, v.v.
  • Tuân thủ các quy định của pháp luật về xuất nhập cảnh.

Ngoài ra, giáo viên cũng cần cân nhắc các yếu tố khác như:

  • Thời gian và chi phí du lịch: Giáo viên cần đảm bảo có đủ thời gian và chi phí cho chuyến du lịch.
  • An ninh và an toàn: Giáo viên cần tìm hiểu về tình hình an ninh và an toàn của quốc gia mà mình muốn đến du lịch.

Tóm lại, giáo viên hoàn toàn có thể đi du lịch nước ngoài. Tuy nhiên, cần lưu ý một số quy định và điều kiện để đảm bảo việc đi du lịch không ảnh hưởng đến công việc và cuộc sống.

Bạn có thể tham khảo thêm các văn bản sau:

  • Luật Viên chức số 58/2010/QH13
  • Quy định 69-QĐ/TW năm 2022 của Ban Chấp hành Trung ương Đảng về những điều đảng viên không được làm
  • Thông tư số 14/2018/TT-BNV của Bộ Nội vụ hướng dẫn thi hành Luật Viên chức

Hy vọng những thông tin trên sẽ giúp bạn giải đáp thắc mắc của mình

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *